Những kiến thức về lỗi bật đèn pha hầu hết tài xế Việt chưa biết

Không ít chủ xe ô tô bị “tuýt còi” về lỗi bật đèn pha, một phần vì không chú ý hoặc chưa nắm rõ những kiến thức cơ bản về tình huống này.

Dưới đây là những câu hỏi và lời giải đáp xung quanh lỗi bật đèn pha được một tạp chí ô tô đăng tải. Những kiến thức cung cấp trong bài dựa theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP (gọi tắt là Nghị định 171).

1. Ô tô phải bật đèn pha từ mấy giờ?

Kiến thức về lỗi bật đèn pha hầu hết tài xế Việt không biết 1

Luật Giao thông đường bộ Việt Nam không quy định chi tiết về khung giờ các phương tiện phải bật đèn pha. Tại điểm g, Khoản 3, Điều 5 của Nghị định số 171 chỉ quy định về mức phạt cho lỗi không sử dụng đèn pha khi trời tối hoặc có sương mù, thời tiết xấu gây hạn chế tầm nhìn; bật đèn chiếu xa trong khi tránh xe ngược chiều.

2. Mức xử phạt của lỗi không bật đèn pha vào buổi tối là bao nhiêu?

Bài viết liên quan:  Đường có vạch kẻ mắt võng, đi thế nào cho đúng?

Kiến thức về lỗi bật đèn pha mọi tài xế Việt cần biết.

Theo Nghị đinh 171, người sử dụng ô tô không bật đèn chiếu sáng khi trời tối sẽ chịu mức phạt từ 600.000 đến 800.000 nghìn Đồng. Mức xử phạt này vẫn được giữ nguyên trong quy định mới nhất về mức xử phạt các lỗi vi phạm giao thông đối với ô tô sẽ thay thế cho nghị định nêu trên.

3. Trong đường thành phố, người điều khiển ô tô có được dùng đèn pha?

Kiến thức về lỗi bật đèn pha mọi tài xế Việt cần biết 1

Không. Người sử dụng xe ô tô sẽ bị xử phạt nếu dùng đèn pha trong đường thành phố, khu đông dân cư, trừ các xe ô tô được quyền ưu tiên khi đang đi làm nhiệm vụ theo quy định của Luật Giao thông đường bộ.

4. Mức xử phạt cho lỗi bật đèn pha trong đô thị là bao nhiêu?

Kiến thức về lỗi bật đèn pha mọi tài xế Việt cần biết 1

Mức xử phạt lỗi bật đèn pha khi đang lưu thông trong đường thành phố là từ 600.000 đến 800.000 nghìn Đồng.

Bài viết liên quan:  Đánh giá Nissan Teana 2.5SL qua hành trình 300km

5. Tại những đoạn đường cong có bắt buộc phải bật đèn xi-nhan?

Quy định về mức xử phạt lỗi bật đèn pha mọi tài xế Việt cần biết 1

Khoản 1 điều 15 Luật giao thông đường bộ (2008) quy định về việc chuyển hướng, người điều khiển ô tô phải giảm tốc độ và bật tín hiệu báo hướng rẽ.

Như vậy, các cung đường cong (không phải ngã rẽ, xe không chuyển hướng, chuyển làn) vẫn được coi như đoạn đường thẳng, không gây nguy hiểm cho các phương tiện cùng lưu thông phía trước hoặc ngược chiều. Do đó, người điều khiển xe ô tô không bắt buộc phải bật đèn tín hiệu.

6. Xe chạy trong hầm cần bật loại đèn nào?

Quy định về mức xử phạt lỗi bật đèn pha mọi tài xế Việt cần biết 2

Đèn chiếu sáng gần

7. Lỗi không bật đèn chiếu sáng khi đi trong hầm có mức xử phạt là bao nhiêu?

Quy định về mức xử phạt lỗi bật đèn pha mọi tài xế Việt cần biết 3

Nghị định 171 quy định, tài xế không sử dụng đèn chiếu sáng gần khi chạy trong hầm đường bộ sẽ chịu mức phạt từ 800.000 đến 1.200.000 nghìn Đồng.

8. Khi chạy trên đường cao tốc, tài xế có được phép bật đèn chiếu xa?

Bài viết liên quan:  Có nên mua xe BMW X3

Quy định về mức xử phạt lỗi bật đèn pha mọi tài xế Việt cần biết 4

Khoản 3, Điều 17, Luật Giao thông đường bộ quy định về xe cơ giới đi ngược chiều không được sử dụng đèn chiếu xa.

Do vậy, người điều khiển xe ô tô có thể sử dụng đèn chiếu xa vào ban đêm khi lưu thông trên đường cao tốc, khu vực ngoại thành, ít dân cư. Khi tránh xe ngược chiều, tài xế phải chuyển về đèn chiếu gần.

Theo laixevui.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *