Phạt ô tô bao nhiêu tiền nếu không bật đèn xe khi trời tối?

Luật giao thông đường bộ Việt Nam 2008 đã có những quy định rất rõ ràng về việc người điều khiển phương tiện giao thông trên đường phải bật đèn chiếu sáng từ 18h hôm trước đến 6h sáng hôm sau.

Điều c Khoản 2 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ quy định với mô tô, xe gắn máy, kể cả xe đạp điện không bật đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi thời tiết xấu, có sương mù hạn chế tầm nhìn sẽ bị phạt từ 80 đến 100 nghìn đồng.

Phạt ô tô
Phạt ô tô bao nhiêu tiền nếu không bật đèn xe khi trời tối?

Điểm g Khoản 3 Điều 5 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định đối với người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự ô tô mà không sử dụng đèn chiếu sáng khi sương mù, trời tối, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn sẽ bị phạt tiền từ 600 – 800 nghìn đồng.

Bài viết liên quan:  Sẽ có thêm giấy phép lái xe số tự động tại Việt Nam?

Khung giờ bắt buộc mà các phương tiện phải bật đèn khi lưu thông trên đường là từ 18h. Do đó, vào mùa hè, các chủ phương tiện thường chủ quan vì trời còn khá sáng nên cần chú ý tránh để bị phạt đáng tiếc.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *