Sử dụng bằng lái xe ô tô quá hạn sẽ bị xử phạt như thế nào?

Dưới đây là các mức phạt đối với người điều khiển xe ô tô có bằng lái quá thời hạn sử dụng, theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định:

Việc cấp, đổi giấy phép lái xe ô tô quá hạn sử dụng được quy định như sau:

– Trường hợp giấy phép lái xe hết hạn sử dụng dưới 03 tháng sẽ áp dụng quy định tại khoản 2 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT: “Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, tính từ ngày hết hạn, người có giấy phép lái xe bị hỏng được xét đổi giấy phép lái xe”.

– Trường hợp giấy phép lái xe hết hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên sẽ áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 7/11/2012:

Bài viết liên quan:  Phí đăng ký xe ô tô hiện nay bao gồm những khoản nào?

“1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng:

a) Quá từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải thực hiện sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Quá từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải thực hiện sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 35 của Thông tư này”.

Sử dụng bằng lái xe ô tô quá hạn sẽ bị xử phạt như thế nào

Sử dụng bằng lái xe ô tô quá hạn sẽ bị xử phạt như thế nào?

Mặt khác, tại điểm c khoản 4 và điểm a khoản 7 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định việc xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới như sau:

– Phạt tiền từ 400.000 đồng – 600.000 đồng với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 6 tháng. 

Bài viết liên quan:  Bộ Tài chính đề xuất mức thuế tiêu thụ đặc biệt cho xe sản xuất trong nước giảm

– Phạt tiền từ 4.000.000 đồng – 6.000.000 đồng với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô có giấy phép lái xe nhưng đã hết thời hạn sử dụng từ 06 tháng trở lên hoặc không phù hợp với loại xe đang điều khiển.

Các chuyên gia tư vấn pháp luật ô tô cho biết nếu bằng lái xe ô tô của bạn bị quá hạn dưới 03 tháng thì bạn được xét đổi giấy phép lái xe mà không cần phải sát hạch lý thuyết hay thi lại. Tuy nhiên, trong trường hợp bị Cảnh sát giao thông “tuýt còi”, bạn vẫn sẽ phải nộp phạt từ 400.000 đồng – 600.000 đồng, theo quy định trên. Thậm chí, bằng lái ô tô quá hạn trên 06 tháng thì mức phạt trên sẽ gấp 10 lần, tức là từ 4.000.000 đồng – 6.000.000 đồng. 

Theo các nhà tư vấn ô tô, người điều khiển xe cần nắm chắc các loại giấy phép lái xe ô tô để biết được chính xác thời hạn sử dụng và có kế hoạch xét đổi hay thi lại. 

Bài viết liên quan:  Từ năm sau, muốn biếu, tặng ô tô sẽ phải gửi báo cáo

Theo laixevui.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *