Từ năm sau, muốn biếu, tặng ô tô sẽ phải gửi báo cáo

Trong dự thảo mới có quy định, cá nhân muốn cho, tặng ô tô thì phải có văn bản gửi đến cơ quan công an để thông báo, nếu không sẽ phải chịu mọi trách nhiệm liên quan đến chiếc xe

Dự thảo luật mới có khá nhiều điều được sửa đổi, chủ yếu là ở công tác cấp biển số xe, đăng ký xe, quản lý phương tiện đối với chủ sở hữu xe. Tuy nhiên, điều đáng chú ý là ở hạng mục quy định, chủ xe khi cho hoặc tặng xe sẽ phải gửi văn bản tới cơ quan công an đẻ tiến hành theo dõi.

Bài viết liên quan:  Phí đăng ký xe ô tô hiện nay bao gồm những khoản nào?

Từ năm sau, muốn biếu, tặng ô tô sẽ phải gửi báo cáo.

Từ năm sau, muốn biếu, tặng ô tô sẽ phải gửi báo cáo

Trong đó, khoản 2 Điều 1 của dự thảo ghi rõ, khi chủ sở hữu có quyết định điều chuyển, bán, cho hoặc tặng xe thì phải thông báo bằng văn bản theo mẫu ban hành đến cơ quan đã cấp chứng nhận đăng ký xe. Nếu không gửi đơn, chủ xe phải chịu trách nhiệm pháo luật về chiếc xe đến khi tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe làm thủ tục sang tên.

Đặc biệt, đối với xe của cơ quan, tổ chức đã đăng ký, cấp biển số nền màu xanh, chữ và số màu trắng, khi có ý định điều chuyển, bán, cho, tặng thì phải làm thủ tục thu hồi, nộp lại đăng ký, biển số cho cơ quan đăng ký xe trước khi đưa xe cho tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe…

Theo laixevui.com

Bài viết liên quan:  Tuổi Nhâm Tý 1972 hợp màu xe gì?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *