Xe công vụ biển xanh khi không thực hiện nhiệm vụ có được ưu tiên?

Nhiều trường hợp các loại xe gắn biển xanh nhưng không có tín hiệu đèn, cờ, còi, lấn làn đường đã kẻ vạch liền khi tham gia giao thông. Vậy điều này có vi phạm Luật giao thông đường bộ?

Quy định được ghi tại Điều 22 Luật Giao thông đường bộ về quyền ưu tiên của một số loại xe như sau:

a) Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

– Xe chữa cháy đang đi làm nhiệm vụ;

Bài viết liên quan:  Tuổi Canh Ngọ mua xe màu gì?

– Xe công an, xe quân sự khi đang làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

– Xe cứu thương đang làm nhiệm vụ cấp cứu;

– Xe hộ đê, đang đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố dịch bệnh, thiên tai hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

– Đoàn xe tang.

Xe công vụ biển xanh

Xe công vụ biển xanh khi không thực hiện nhiệm vụ có được ưu tiên?

b) Xe quy định tại 4 ý đầu tiên khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu cờ, còi, đèn theo quy định; kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ vẫn được phép đi vào đường ngược chiều và các đường khác và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông; không bị hạn chế tốc độ”.

Theo đó, Luật giao thông đường bộ quy định xe đi làm nhiệm vụ (xe công vụ biển xanh) mà không có tín hiệu cờ, còi, đèn theo quy định thì vẫn phải tuân thủ theo quy định của luật giao thông và các quy định khác của pháp luật khi tham gia giao thông.

Bài viết liên quan:  Lái thử Toyota Innova 2016 tại Quy Nhơn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *